เมื่อวันที่ 2 เมษายน 2567 สำนักศิลปะและวัฒนธรรมมหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงใหม่ ร่วมกับสำนักงานส่งเสริมการเรียนรู้ (สกร.) และห้องสมุดประชาชนจังหวัดเชียงใหม่ จัดกิจกรรม “วันรักการอ่าน” ภายในงานได้จัดแสดงนิทรรศการทูลพระขวัญ และการสาธิตวิธีทำสมุดไทย หรือพับสา โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อธำรงเอกลักษณ์ทางวัฒนธรรมภูมิปัญญาชาวล้านนา และส่งเสริมให้นักเรียนนักศึกษา และประชาชนทั่วไปได้ตระหนักถึงความสำคัญของการอ่าน อีกทั้งเพื่อส่งเสริมความร่วมมือด้านวัฒนธรรมและการบริการวิชาการร่วมกับเครือข่ายสถานศึกษาในท้องถิ่น
![](https://www.culture.cmru.ac.th/web/storage/2024/04/434066325_960128436114079_6939928936271409463_n-1024x577.jpg)
![](https://www.culture.cmru.ac.th/web/storage/2024/04/434478156_960128396114083_1029422960221780003_n-1024x577.jpg)
![](https://www.culture.cmru.ac.th/web/storage/2024/04/434422321_960128276114095_4906734960204558029_n-1024x577.jpg)
![](https://www.culture.cmru.ac.th/web/storage/2024/04/434424657_960128202780769_2560812904692593752_n-1024x577.jpg)
![](https://www.culture.cmru.ac.th/web/storage/2024/04/433915848_960127692780820_4180110662584790165_n-1024x768.jpg)
![](https://www.culture.cmru.ac.th/web/storage/2024/04/434428436_960127606114162_5684541392360283271_n-1024x768.jpg)