วันที่ 22 พฤษภาคม 2567 สำนักศิลปะและวัฒนธรรม มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงใหม่ร่วมพิธีเวียนเทียน เนื่องในวันวิสาขบูชา ประจำปี 2567 ณ วัดพระธาตุดอยสุเทพราชวรวิหาร ตำบลสุเทพ อำเภอเมืองเชียงใหม่ จังหวัดเชียงใหม่
จังหวัดเชียงใหม่ ร่วมกับคณะสงฆ์จังหวัดเชียงใหม่ และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ได้กำหนดจัดสัปดาห์ส่งเสริมการเผยแผ่พระพุทธศาสนา เนื่องในวันวิสาขบูชา ประจำปี 2567เพื่อให้พุทธศาสนิกชนเห็นความสำคัญของวันวิสาขบูชา น้อมรำลึกถึงองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าและเพื่อถวายเป็นพุทธบูชา โดยมีพระธรรมเสนาบดี รองเจ้าคณะภาค 7 เจ้าอาวาสวัดพระธาตุดอยสุเทพราชวรวิหาร เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ นำส่วนราชการ พุทธศาสนิกชน เข้าร่วมประกอบพิธีเวียนเทียน เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา เนื่องในวันวิสาขบูชา ประจำปี 2567อย่างพร้อมเพรียงกัน ณ วัดพระธาตุดอยสุเทพราชวรวิหาร ตำบลสุเทพ อำเภอเมืองเชียงใหม่ จังหวัดเชียงใหม่
![](https://www.culture.cmru.ac.th/web/storage/2024/05/441517958_997177409075848_2711091932597366342_n-1024x577.jpg)
![](https://www.culture.cmru.ac.th/web/storage/2024/05/441606072_997177192409203_6458747547026577774_n-1024x662.jpg)
![](https://www.culture.cmru.ac.th/web/storage/2024/05/444500698_997177202409202_6279722696324876340_n-1024x577.jpg)
![](https://www.culture.cmru.ac.th/web/storage/2024/05/444944731_997177172409205_5749052034749375852_n-1024x768.jpg)